บรรยากาศงานสัมมนา กลยุทธ์การจัดการพลังงานแสงอาทิตย์ และช่องทางธุรกิจพลังงาน
ระหว่างวันที่ 20-21 กันยายน 2556
|
|
เมื่อวันที่ 20-21 กัยยายน 2556 ทางบริษัทเอ็นจินีโอ จำกัด ได้จัดงาน สัมมนา " กลยุทธ์การจัดการพลังงานแสงอาทิตย์ และช่องทางธุรกิจพลังงาน" ขึ้นที่โรงแรม เมอร์เคียว จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งภายในงานมีผู้สนใจเข้าร่วมสัมมนาเป็นจำนวนมาก โดยมีกลุ่มคณาจารย์จากมหาวิทยาลัยต่างๆมากกว่า 50 ท่าน และมีกลุ่มบริษัทที่สนใจในการทำธุรกิจพลังงานทดแทน มากกว่า 40 บริษัทเข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้ ภายในงานได้รับเกียตร์ท่าน ศาสตราจารย์ ดร. ประดิษฐ์ เทอดทูล เป็นประธานพิธีเปิดงานสัมมนา โดยมีผู้สนับสนุนการจัดงานได้แก่ บริษัทชไนเดอร์(ประเทศไทย) จำกัด, บริษัท ชาร์ป (ประเทศไทย) จำกัด และบริษัท กรุนฟอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด โดยได้เชิญวิทยากรบรรยายจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ทั้งภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ที่มาให้ความรู้เรื่องอินเวอร์เตอร์ชนิดเชื่อมต่อสายส่งสำหรับระบบผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ และยังได้รับเกียตร์จากอาจารย์จากคณะสภาปัตย์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่บรรยายเรื่องการออกแบบบ้านประหยัดพลังงาน นอกจากนี้ภายในงานยังมีการแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์เพื่อจำหน่ายตามโครงการ โซล่ารูฟ ที่ทางรัฐบาลได้เปิดรับสำหรับผู้สนใจผลิตไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ที่มีความประสงค์จะจำหน่ายให้กับทางภาค ช่วงบ่ายของการสัมมนามีการแสดงการติดตั้งระบบผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์แบบชนิดเชื่อมต่อสายส่งจริงๆ เพื่อให้ผู้เข้าสัมมนาได้มีประสบการณ์ของระบบผลิตไฟฟ้าดังกล่าว กิจกรรมยังคงมีไปจนถึงเวลากลางคืน มีดนตรีจากนักดนตรีของเอ็นจินีโอ และมีการฟ้อนรำแบบภาคเหนือ เพื่อเป็นการต้อนรับแขกจากพื้นที่จังหวัดต่างๆ กับบรรยากาศแบบล้านนา วันที่สองของการสัมมนายังคงเน้นถึงอินเวอร์เตอร์แบบชนิดเชื่อมต่อสายส่ง และช่วงบ่ายมีการบรรยายเกี่ยวกับระบบสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์รวมถึงมีการสาธิตระบบสูบน้ำจริงๆ จากระดับความสูงของน้ำมากกว่า 15 เมตรด้วยพลังงานแสงอาทิตย์
งานสัมมนานี้ได้ถูกเตรียมการโดยพวกเรา และผ่านไปด้วยดี มีผู้เข้ารวมสัมมนาเดินทางมาจากทั่วประเทศ เช่น อุบลฯ สงขลา ระยอง กาญจนฯ ทางเอ็นจินีโอ ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านมา ณโอกาสนี้ ขอบคุณสำหรับทุกคำชมที่ให้คะแนนการจัดงานครั้งนี้อย่างล้นหลาม การจัดงาน 2 วันผ่านไปอย่างรวดเร็วจนมีหลายท่านให้สัญญาว่าหากจัดงานครั้งหน้าต้องมาร่วมงานอีกแน่นอน เนื่องจากยังมีแฟนๆของเอ็นจินีโอที่ไม่ได้ร่วมงานครั้งนี้ เราจึงนำภาพบางส่วนภายในงานมาให้ชมกัน ไว้พบกันใหม่ครั้งหน้า
|
![](ENGINEO Seminar1.jpg)
ลงทะเบียน |
![](ENGINEO Seminar2.jpg)
ประธานกล่าวเปิด พร้อมบรรยายพลังงานแสงอาทิตย์กับอนาคต |
|
|
![](ENGINEO Seminar3.jpg)
มอบโล่ห์ที่ระลึกผู้สนับสนุนการจัดงาน |
![](ENGINEO Seminar4.jpg)
ผู้เข้าร่วมสัมมนาให้ความสนใจมาก |
|
|
![](ENGINEO Seminar5.jpg)
ไม่กระพริบตาเลย |
![](ENGINEO Seminar6.jpg)
ด้านหน้าห้องสัมมนามีสินค้ามาโชว์ให้เห็นกันจริงๆ |
|
|
![](ENGINEO Seminar7.jpg)
บรรยายระบบการทำงานของอินเวอร์เตอร์เชื่อมต่อสายส่ง |
![](ENGINEO Seminar8.jpg)
ลงภาคสนาม
|
|
|
![](ENGINEO Seminar9.jpg)
ต่อระบบผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ชนิดเชื่อมต่อสายส่งให้เห็นกันจะจะ |
![](ENGINEO Seminar10.jpg)
วิทยากรภาคสนาม..... เหนื่อยเลย |
|
|
![](ENGINEO Seminar11.jpg)
การไฟฟ้าฝ่ายผลิตก็มา |
![](ENGINEO Seminar12.jpg)
เลือกถ่ายรูปมุมสวยๆได้เลย |
|
|
![](ENGINEO Seminar13.jpg)
คณะทำงานยิ้ม... งานออกมาดีมาก |
![](ENGINEO Seminar14.jpg)
กลับมาฟังบรรยายต่อ... |
|
|
![](ENGINEO Seminar15.jpg)
เริ่มไม่ค่อยเข้าใจแว๊ว |
![](ENGINEO Seminar16.jpg)
ดูกันจะ จะ |
|
|
![](ENGINEO Seminar17.jpg)
ทีมงานสังเกตุการณ์อยู่ห่างๆ |
![](ENGINEO Seminar18.jpg)
หลังจากลงภาคสนาม ก็ต้องมาเสวนากันหน่อย เปิดโอกาสถามเต็มที่ |
|
|
![](ENGINEO Seminar19.jpg)
ยามเย็นเราดื่มๆๆๆ |
![](ENGINEO Seminar20.jpg)
มีหมูอบโอ่งด้วยนะจ๊ะ |
|
|
![](ENGINEO Seminar21.jpg)
ต้องรับโดยการฟ้อน |
![](ENGINEO Seminar22.jpg)
โปรยดอกไม้ |
|
|
![](ENGINEO Seminar23.jpg)
สวยงามขนาด |
![](ENGINEO Seminar24.jpg)
แลกเปลี่ยนทำความรู้จักซึ่งกันและกัน |
|
|
![](ENGINEO Seminar25.jpg)
กลุ่มนี้ก็มาจากแต่ละทิศ ดูกันเอาเองนะ |
![](ENGINEO Seminar28.jpg)
รำเทียนก็เป็นอีกการแสดงที่ได้รับการสนใจมาก |
|
|
![](pump.jpg)
ลงภาคสนามอบรมระบบสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ |
![](pump1.jpg)
มีตัวแทนจากบริษัทสูบน้ำระดับโลกมาเป็นวิทยากรบรรยาย |
|
|
ขอบคุณทุกท่านทุกกำลังใจ ทั้งคณาจารย์จากมหาวิทยาลัยต่างๆ และภาคธุรกิจ รวมถึงองค์กรของรัฐฯ ที่ให้ความสนใจงานสัมมนาครั้งนี้ เราสัญญาว่าเราจะมุ่งมั่นพัฒนา สร้างเครือข่ายพลังงานให้แข็งแรงเพื่อจะรับมือกับวิกฤติการต่างๆที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ขอเพียงแต่ท่านให้โอกาสเรา.... เอ็นจินีโอ |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับผู้สนับสนุนการจัดงาน |
|
|
|
|
|
|
|
-- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ---- --- --- --- -- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ---
พวกเราเป็นกลุ่มคนรุ่นใหม่ เป็นกลุ่มเล็กๆ ที่มีความมุ่งมั่น ด้านพลังงาน
หากคุณได้ลองสัมพัสเราแล้วคุณจะพบสิ่งที่คุณค้นหาอยู่ ที่นี่มีคำตอบเรื่องพลังงานให้กับคุณ เพียงแต่คุณให้โอกาสเรา.............
|
เอ็นจินีโอ Smart energy green solution
|
|
|
บริษัท เอ็นจินีโอ จำกัด
โชว์รูม : 80 ตรงข้ามธนาคารกรุงเทพ สาขาช้างเผือก ถนนช้างเผือก ตำบลศรีภูมิ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
50200
สำนักงาน : 199/586 ม.9 ตำบลสันผีเสื้อ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ 50300
สำนักงานกรุงเทพมหานคร : 3/12 หมู่ 7 ตำบลลำผักชี เขตหนองจอก กรุงเทพมหานคร
โทร. 053-222760, 053-222570 Fax. 053-222570